
KUKATA MAUA KWA WAKATI 

UNAOFAA (TOPPING) 

     Mkulima anashauriwa kukata maua 

baada ya asilimia 50 ya mimea yote 

kuchanua na kufungua maua. Kitendo 

cha kukata maua ni kutaka majani 

yahifadhi wanga unaotengenezwa na 

kufanya tumbaku kuwa nzito. 

Vinginevyo wanga huo utatumika 

kutengeneza mbegu za tumbaku na 

kufanya majani ya tumbaku kuwa 

mepesi. Aidha, ukataji wa maua 

unasaidia kurefuka kwa majani na 

mizizi kuongezeka. Idadi ya majani 

yanayohitajika katika mmea ni 16-18 

kulingana na lishe ya mmea. 

KUONDOA VIKONYO 
     Mara baada ya kukata maua, mmea 

huanza kutoa vikonyo (matoto). 

Vikonyo hutumia akiba ya wanga ili 

kukua. Hivyo havina budi kuondolewa 

kabla havijafikia urefu wa nchi 2. 

Vikonyo huondolewa kwa mikono au 

kwa kutumia dawa ya kuzuia vikonyo 

wakati wa kukatia maua. 

MAGONJWA NA WADUDU 
     Magonjwa ambayo huathiri sana 

tumbaku ni dumping off, rossete, 

anthracnose na brown spot 

na wadudu wanaoshambulia sana 

tumbaku ni nzi weupe, nematode, 

minyoo ya kukata na mchwa, wadudu 

hawa hasa hushambulia miche ikiwa 

bado kwenye kitalu. 

UVUNAJI 
     Kabla mkulima hajaanza kuvuna 

tumbaku ni lazima ahakikishe mabani 

ya kukaushia yako katika hali nzuri ya 

kuanza kazi ya ukaushaji.  

 

Mkulima anatakiwa avune majani yaliyokomaa tu na 
siyo majani machanga. Dalili za jani lililokomaa ni 
kubadilika kwa jani, kutoka kijani kibichi kwenda 
kwenye kijani chepesi. Ncha za jani itaanza 
kuonekana kama njano na jani litainama kidogo. 

Ni kawaida ya jani la tumbaku kuwa na mafuta 
ambayo hunata, hivyo jani lililokomaa litakuwa na 
mnato kidogo sana na vinyweleo havitakuwepo. 

Mkulima anashauriwa atofautishe kati ya jani la 
kawaida na jani la mmea uliokosa lishe kwa vile 
majani yaliyokosa lishe yataonekana kama 
yamekomaa kumbe sivyo. 

Mkulima anashauriwa avune tumbaku yake kati ya 
asubuhi na saa tano kwa vile jua la mchana hufanya 
majani ya tumbaku yaonekane kama yamekomaa 
kumbe sivyo. Katika masaa hayo pia majani ya 
tumbaku hayawezi kunyauka kwa urahisi jambo 
ambalo lingeleta tatizo kwenye ukaushaji. Tumbaku 
isivunwe ikiwa imenyeshewa mvua. Vuna siku 
ambayo mvua haijanyesha. 

UCHAMBUZI WA TUMBAKU 
Wakulima wengi wanajiuliza ni kwanini kuwepo na 
madaraja mengi ya tumbaku. Wengine wanafikiri 
kuchambua tumbaku kulingana na madaraja ni 
kumsumbua mkulima na kumpotezea wakati. 

Ukweli ni kwamba uchambuzi wa tumbaku 
unafanywa ili kukidhi mahitaji ya mtumiaji (Mvutaji 
sigara). Kuna wavutaji wa sigara baridi na wavutaji 
wa sigara kali. Kwahiyo, uchambuzi wa majani ya 
tumbaku kulingana na madaraja unamrahisishia 
mtengenezaji wa sigara aweze kufanya 
uchanganyaji (Blending) kufuatana na mahitaji ya 
mteja wake. Hivyo basi, mkulima kabla hajapeleka 
tumbaku yake sokoni sharti aichambue na kuifunga 
kwenye vishada na mitumba kwa kuzingatia 
michumo, ubora, rangi, dosari na hata urefu wa 
majani. 

Kwa maana nyingine, mkulima afunge tumbaku 
kwenye vishada na kwenye mitumba kulingana na 
zinavyofanana misingi ya hapo juu. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

WASILIANA NASI: 
 

Mkurugenzi Mkuu, 

Bodi ya Tumbaku Tanzania, 

5 Barabara ya Kihonda Maghorofani - Bima,  

S.L.P 227, 

67128 MOROGORO – TANZANIA. 

Barua Pepe: info@tobaccoboard.go.tz  

Tovuti: www.tobaccoboard.go.tz  

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA KILIMO 

BODI YA TUMBAKU TANZANIA 

 
 

mailto:info@tobaccoboard.go.tz
http://www.tobaccoboard.go.tz/


 

UTANGULIZI 
 

Tumbaku huzalishwa kwa ajili ya majani 
yake,majani ya tumbaku yanapo komaa 
huvunwa na tumbaku hutumika hasa 
kutengeneza sigara. 
Aina za tumbaku zinazo limwa Tanzania ni 
Tumbaku ya Mvuke (VFC), Tumbaku ya 
Moshi (DFC) na Tumbaku ya Hewa (Burley). 
Tumbaku ya Moshi hulimwa kusini mwa 
Tanzania hasa Ruvuma na Tumbaku ya 
Mvuke hulimwa Tabora, Shinyanga, 
Kigoma, Katavi, Iringa, Mbeya, Songwe, 
Singida, Morogoro, Mara, Kagera na Geita. 
Tumbaku ya Hewa (Burley) hulimwa katika 
mikoa ya Ruvuma, Geita na Kagera. 
 
Aidha, kwa sasa tumbaku mpaya aina ya 
Dark Air Cured inafanyiwa majaribio katika 
mkoa wa Iringa. 

 
HALI YA HEWA NA UDONGO 
Tumbaku inahitaji kiasi cha 38mm cha 
mvua ambayo imenyesha vizuri katika 
kipindi cha wiki 16 baada ya kupanda au 
kuhamishia miche shambani 
(transplanting). Mvua nyingi huwa na 
madhara na huchochea kupatikana kwa 
magonjwa. 

Tumbaku ya mvuke husitawi vizuri katika 
udongo mwepesi (loamy) na udongo wa 
kichanga (sandy), na haihitaji udongo unao 
tuamisha maji na pia inahitaji Nitrojeni 
katika hatua za mwanzo na kadri inavyo 
zidi kukua uhitaji wa nitrojeni hupungua. 
Udongo unapokuwa na nitrojeni nyingi 
wakati wa majani kukomaa ubora wa 
majani hupungua. 

Tumbaku husitawi vema katika maeneo yenye 
mwinuko toka usawa wa bahari m 900 hadi m 1500, 
japokuwa Tumbaku ya moshi haistawi vizuri kwenye 
maeneo yenye mwinuko m 1400 kutoka usawa wa 
bahari. 
 
 

MBEGU ZA TUMBAKU 
 

Mbegu za tumbaku ya mvuke zinazolimwa nchini 
Tanzania ni K326, RG17, ULTF10 na DDV10 na kwa 
tumbaku ya moshi aina inayolimwa Tanzania ni 
heavy western. 
 
 

KUTENGENEZA VITALU 
Zingatia kutafuta eneo zuri na salama la kuweka 
vitalu na lazima liwe karibu na chanzo cha maji, 
kama eneo lipo sehemu ambayo kuna upepo mkali 
zingatia kutengeneza kikata upepo. Badilisha 
upande wa kuweka vitalu kila mwaka kuzuia 
wadudu waharibifu (Nematodes). 

Tengeneza vitalu vilivyo inuka viwe na upana wa m 
1.2 na urefu wa m 23. Baada ya kutengeneza 
matuta tifua udongo uwe katika size ndogo na 
baada ya hapo nyunyizia dawa ya kuuwa nematode 
kwa kufuata maelezo kwa usahihi yaliyo andikwa 
katika chupa ya dawa. 

Kabla ya kupanda weka mbolea ya NPK10:18:24 
katika vitalu ukichanganya na udongo kwa kutumia 
reki, na baada ya kuweka mbolea chukua keni na 
weka maji safi ndani yake kisha weka mbegu ndani 
ya keni hiyo na kisha nyunyizia maji na mbegu 
katika kitalu kwa usahihi na baada ya hapo 
changanya kwa kutumia reki tena. 

Baada ya maelekezo hapo juu, wekea nyasi vitalu 
vyako na kisha mwagilia kila siku mara tatu na 
utatoa nyasi hizo pale unapoona mbegu zimeanza 
kuota kuanzia wiki ya 3 na kuendelea.  

Baanda ya mbegu kutokeza na kuondoa nyasi 
unamwagilizia mara moja kwa siku na wiki 2 kabla 
ya kuhamishia miche shambani mwagilia mara 1 
kwa siku mbili ili kuwezesha miche kuhimili ukame, 
na miche hua tayari kwa kuhamishiwa shambani 
baada ya wiki 8 toka kupandwa.  

Hamishia miche shambani inapofikisha urefu wa sm 15 na 
zingatia usafi wa mikono na mavazi wakati unafanya kazi 
katika vitalu vya tumbaku na pia epuka kuvuta sigara ukiwa 
shambani. 

KUANDAA SHAMBA 
 

Tengeneza matuta yenye umbali wa m 1, pia zingatia 
kuzika magugu yote na tengeneza matuta mapema katika 
kipindi cha mvua ukifanya hivyo itasaidia kuhamishia miche 
shambani mapema katika kipindi cha mvua. 

 
KUPANDA 

 
Tumbaku hupandwa kwa kutumia mbegu, mbegu 

hupandwa katika vitalu na huhamishiwa shambani pale 

inapo fikisha urefu wa sm 15. 

Mwagilia miche wakati wa asubuhi au jioni na ng'oa miche 

kwa umakini ili kuepusha kukata mzizi mkuu (tap root). 

Tengeneza mashimo katika matuta na kama unapanda 

tumbaku ya moshi mashimo yanatakiwa kuwa na umbali wa 

1m na kama unapanda tumbaku ya mvuke umbali wa 

mimea huwa sm 50 hadi sm 60 na kama mashimo ni makavu 

mwaga lita 1 hadi 2 za maji kwa kila shimo, zingatia kuacha 

mzizi mkuu ukiwa wima. 

PALIZI 

Usafi wakati wote unasisitizwa sana kuepusha ushindani 

kati ya tumbaku na magugu kupata maji na viini vya 

mbolea. Ni jambo la lazima kutifulia tumbaku kulegeza 

udongo karibu na mimea ya tumbaku na kujenga tuta upya 

kuwezesha mmea kunyonya lishe ya kutosha katika kipindi 

kuanzia wiki ya 4 hadi 6 baada ya kupanda ambapo 

tumbaku hukuza shina haraka haraka 

MBOLEA 

Weka mbolea ya NPK10:18:24 wiki moja baada ya kupanda 

na unatakiwa kuweka kina cha 10cm na umbali wa 

10cm toka kwenye mmea. Baada ya wiki ya tatu tangu 

kupanda weka mbolea ya kukuzia CAN 26-27% Nitrojeni ili 

kupata majani mazito. 

 


